सिनेमा – सायकल परिक्षण

” सायकल ” चांगुलपणाची रीसायकल,,,,

व्यक्ती तितक्या प्रकृती या प्रमाणे प्रत्येकाचे स्वभाव हे वेगवेगळे असतातस्वभाव वेगळे असले कि आवडनिवड हे सुद्धा निरनिराळी असतेआवडी मध्ये कोणाचे मन कश्यावर बसेल हे सांगता येणे कठीण असतेकोणाला मोटार आवडते त्याचे विविध प्रकारचे मॉडेलवर प्रेम करणारी माणसे आपण आपल्या आजूबाजूला पाहतोमोटारीस्कूटरबाईकफटफटीबुलेट अश्या अनेक प्रकारच्या वाहनावर सुद्धा अनेकांचे मनापासून प्रेम असतेत्याच प्रमाणे ” सायकल ” हि सुद्धा एक आवडीची वस्तू आहेआपल्या सायकल ची काळजी घेणारेतिला व्यवस्थित तेल/पाणी करीत घरात आपल्या डोळ्यासमोर कशी राहील हेच पाहणारी मंडळी असू शकतात

कोकणातल्या लहानश्या गावात केशवराव नावाचे ज्योतिषी हे आपल्या कुटुंबासह राहत असतातघरामध्ये त्यांचे वडीलबायको आणि शाळेत जाणारी मुलगी असा त्यांचा परिवार असतोमुलीला शाळेतून आणणे आणि शाळेत पोहोचविण्याचे काम केशवराव आपल्या आवडत्या सायकलीवरून नियमितपणे करीत असतातत्यांना हि सायकल त्यांच्या आजोबांनी दिलेली असते आणि त्याची नीटपणे काळजी घे असे सांगितलेले असतेतेव्हापासून केशवराव ह्या सायकलीला आपल्या जिवापलीकडे जपत असतातकोकणात खेळेनाटके ह्याचे प्रयोग सतत होत असतातअश्याच एके दिवशी केशवराव आणि त्यांचे सर्व कुटुंबीय सौभद्र नाटक पहायला जातात आणि त्याचवेळी गावात मंग्या आणि गजा नावाचे भुरटे चोर शिरतातनाटकाच्या प्रयोगात गाव रंगलेलं असते त्याचवेळी केशवराव आणि गावात चोरी होतेहि चोर मंडळी नेमकी केशवराव यांची सायकल चोरतात,

गावात चर्चा होतेकेशवराव यांची सायकल चोरीला जाते आणि केशवराव यांच्यावर दुःखाचा डोंगर कोसळतोमनापासून ह्या सायकलीची काळजी त्यांनी घेतलेली असल्याने त्यांना अन्नपाणी गोड लागत नाहीकेशवराव हे ज्योतिषी असतात त्यांच्या कडे कुंडली घेऊन आलेल्या व्यक्तीला ते सांगतात किकुठल्याही गोष्ठी मध्ये गुंतून राहू नकोस ” कुंडली मध्ये आहे भाग्यात आहे ते होणारचविधिलिखित अटळ असतेपण आता नेमके केशवराव यांच्यावरच हे संकट आलेले असतेकेशवराव सायकल शोधायला बाहेर पडतात,

मंग्या आणि गजा यांनी सायकल चोरलेली असतेत्याच बरोबर इतर गोष्टी चोरलेल्या असतातसायकल वरून जाताना सायकल पंक्चर होते आता पुढील गावात जाऊन ते पंक्चर काढायला सायकल च्या दुकानात जाताततेथे तो दुकानदार केशवराव यांची सायकल ओळखतोह्या दोघांच्या कडे हि सायकल कशी आली त्याची चौकशी करतोते दोघे इरसाल चोर असतात ते आम्ही केशव दादा चे आतेभाऊ आहोत असे सांगतातएकाचे नाव विठ्ठल आणि दुसरा तुकाराम असे आपले नामकरण करून टाकतातपुढे त्या दोन्ही चोरांना चांगले अनुभव येतात कारण त्यांनी केशवराव ह्या चांगल्या माणसाची सायकल त्यांनी चोरलेली असतेते दोघे जिथे जिथे जातात तेथे सायकल ओळखली जाते आणि त्यामुळे त्यांना चांगली वागणूक मिळतेत्यां चोरांना उपरती होते आपण चुकलो ह्याची जाणीव होते हि सायकल ज्याची आहे त्यांना परत करायची असे ते ठरवतातआणि शेवटी केशवराव यांची सायकल त्यांना मिळते कि नाही मंग्या आणि गजा ह्या चोरांचे पुढे काय होते ते गावकरी ह्याच्या ताब्यात सापडतात का अश्या अनेक भावनिक प्रश्नांची उत्तरे सायकल मध्ये मिळतील .

माणसाच्या मनात चांगुलपणा हा दडलेलाच असतो ह्यावर हा सिनेमा भाष्य करतोआपल्यात असलेला चांगुलपणा – लोकांना मदत करण्याची वृत्ती हि आपणच शोधायला हवीआपण आपल्या आवडत्या वस्तूवर प्रेम करतोती जीवापाड जपतोपण तुम्ही त्यात गुंतून जाऊ नकाती वस्तू आपल्यापासून दूर गेली कि त्रास हा होणारच आहेह्याची जाणीव ठेवा असा संदेश हा सिनेमा कळत न कळत देऊन जातो.

केशवराव ची भूमिका ऋषिकेश जोशी यांनी भूमिकेतील चढउतार सह रंगवलेली आहेमंग्या आणि गजा च्या भूमिकेत प्रियदर्शन जाधव आणि भालचंद्र कदम यांनी सहजतेने साकारलेली आहेकेशवराव यांच्या बायकोची भूमिका दीप्ती लेले हिने आणि मुलगी मृण्मयी ची भूमिका मैथिली पटवर्धन यांनी सादर केली आहे,एकंदरीत सायकल हा चांगुलपणावर भाष्य करणारा सिनेमा असून त्याला जायचे कि नाही हे प्रेक्षकच ठरवतील.

अशी मध्यवर्ती कल्पना घेऊन वायकॉम १८ मोशन पिक्चर्स यांची प्रस्तुती असून एम एफ ए आणि थिंक व्हाय नॉट यांच्या सहयोगाने हैपी माइंड एन्टरटेन मेंट यांच्या तर्फे ” सायकल ” ह्या चित्रपटाची निर्मिती केली असून,निर्माते अमर पंडित आणि संग्राम सुर्वे हे आहेत,, चित्रपटाची कथा आदिती मोघे यांची असून दिग्दर्शन प्रकाश कुंटे यांनी केलेले आहेह्या मध्ये ऋषिकेश जोशी,प्रियदर्शन जाधवभालचंद्र कदमदीप्ती लेलेमैथिली पटवर्धन यांच्या भूमिका आहेतह्या सायकल ची कथा हि कोकणातल्या एका गावात घडतेस्वातंत्र्यपूर्व काळात हि कथा घडतेकोकणातील निसर्ग सौंदर्यसमुद्रडोंगरफळझाडेबागा,वगैरेचे रम्य दर्शन छायाचित्रण उत्तम केले आहे.Film Cycle Photo.2

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Create a website or blog at WordPress.com

Up ↑

<span>%d</span> bloggers like this: