‘दिनूच्या सासूबाई’… ऐन पन्नाशीत…! 

IMG_8065
– राज चिंचणकर
       फार्ससम्राट बबन प्रभू यांचे ‘दिनूच्या सासूबाई राधाबाई’ हे नाटक नव्या संचात रंगभूमीवर आले आणि आता या नाटकाने अल्पावधीतच प्रयोगांची पन्नाशी गाठली आहे. सध्या रंगभूमीवर धुमाकूळ घालणाऱ्या ‘दिनूच्या सासूबाई’ आता ऐन पन्नाशीत येऊन पोहोचल्या आहेत.
       या नाटकाचा सुवर्णमहोत्सवी प्रयोग अलीकडेच मोठया उत्साहात रंगला. या प्रयोगाला ज्येष्ठ अभिनेत्री निर्मिती सावंत व ज्येष्ठ पत्रकार ज्ञानेश महाराव हे प्रमुख पाहुणे म्हणून उपस्थित होते. सध्या नाटकांची एकंदर स्थिती लक्षात घेता एखादे नाटक ५० प्रयोग सादर करते ही आनंदाची गोष्ट आहे, असे सांगत निर्मिती सावंत यांनी या नाटकाच्या टीमची पाठ थोपटली. नयना आपटे यांच्याकडूनच विनोदी अभिनय कसा करावा हे शिकत मी लहानाची मोठी झाली आहे. संतोष पवार याच्या लेखनात कायम राजकीय व सामाजिक भान पाहायला मिळते. त्यामुळे त्याचे नाटक नेहमीच वेगळे ठरते. विनय येडेकरला स्टेजवर बघणे ही प्रेक्षकांसाठी मेजवानीच असते. माझे पहिले नाटक मी विनयसोबतच केले आहे. अशा आठवणी निर्मिती सावंत यांनी यावेळी जागवल्या.
       नयना आपटे, संतोष पवार, विनय येडेकर व त्यांच्या सर्व सहकाऱ्यांनी मिळून प्रचंड ताकदीने हे नाटक पेलले आहे. या नाटकाचे वैशिष्ट्य म्हणजे बबन प्रभू यांचे हे नाटक खूप काळ टिकणारे आहे. परंतु काळानुरूप त्यात बदल हा केला गेला पाहिजे. तसा तो संतोष पवार याने केला आहे. त्यामुळे हे नाटक प्रवाही झाले आहे. संतोष पवार त्यांच्या सहकाऱ्यांनी या नाटकाला खऱ्या अर्थाने संजीवनी दिली आहे, असे भाष्य ज्ञानेश महाराव यांनी याप्रसंगी केले.
       या नाटकाचे दिग्दर्शन संतोष पवार याने केले आहे. नयना आपटे, संतोष पवार, विनय येडेकर यांच्यासह विलास देसाई, इरावती लागू, रोनक शिंदे, वैभवी देऊलकर-धुरी, ऋतुंधरा माने, दीपश्री कवळे आदी कलावंतांनी या नाटकात भूमिका साकारल्या आहेत. ‘श्री विश्वस्मै प्रॉडक्शन’ आणि ‘वेद प्रॉडक्शन्स’ यांनी या नाटकाची निर्मिती केली आहे.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Create a website or blog at WordPress.com

Up ↑

%d bloggers like this: