तब्बल ५० वर्षांनंतर वाजणार ‘पाऊल’…! 

 

– राज चिंचणकर
       ज्येष्ठ नाटककार विश्राम बेडेकर यांचे ‘वाजे पाऊल आपुले’ हे  नाटक सत्तरच्या दशकात रंगभूमीवर आले आणि ते थेट रसिकांच्या मनात जाऊन रुतले. पण नंतरच्या काळात हे नाटक तसे विस्मरणात गेले होते. मात्र, १९६७ मध्ये रंगभूमीवर गाजलेले हे नाटक, तब्बल अर्धशतकानंतर मुंबई मराठी साहित्य संघाची नाट्यशाखा पुन्हा रंगभूमीवर साकारत आहे.
Jayant Savarkar
       ज्येष्ठ रंगकर्मी व अखिल भारतीय मराठी नाट्य संमेलनाचे माजी अध्यक्ष जयंत सावरकर यांनी या नाटकाची धुरा आता हाती घेतली आहे. १९६७ मध्ये विश्राम बेडेकर व दामू केंकरे यांच्यामुळे खऱ्या अर्थाने या नाटकाची निर्मिती झाली. मधल्या काळात काहीजणांनी हे नाटक करण्याचा प्रयत्न केला; परंतु तो यशस्वी झाला नाही. विश्राम बेडेकर यांच्या हाताखाली मी काम केले आहे आणि त्यामुळे हे नाटक करताना मला खूप उपयोग झाला, असे मत जयंत सावरकर याविषयी बोलताना मांडतात.
       या नाटकासोबतच विश्राम बेडेकर यांच्या ‘टिळक आणि आगरकर’ या नाटकाच्या अभिवाचनाचा संकल्पही मुंबई मराठी साहित्य संघाने केला आहे. युवा रंगकर्मी कौस्तुभ सावरकर याच्या दिग्दर्शनाखाली व कर्जत येथील ‘नाट्यरंग’ या संस्थेच्या सहकार्याने या अभिवाचनाचे प्रयोग होणार आहेत.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Create a website or blog at WordPress.com

Up ↑

<span>%d</span> bloggers like this: