मराठी चित्रपट परीक्षण  ‘चोरीचा मामला’ -पाठशिवणीच्या खेळात रंगलेले पडद्यावरचे नाट्य…! 

 
* * *   (३ स्टार)
 
– राज चिंचणकर 
 
       दोन घटका निव्वळ करमणूक किंवा डोके बाजूला ठेवून बघण्याची गोष्ट, या व्याख्येत ‘चोरीचा मामला’ हा चित्रपट फिट्ट बसतो. या चित्रपटाला एक विशिष्ट कथानक नक्कीच आहे; परंतु त्यापलीकडे जाऊन प्रासंगिक विनोद आणि चटपटीत संवादशैलीतून निर्माण होणाऱ्या हास्यस्फोटकाने हा चित्रपट सजला आहे. कलाकारांची उत्तम साथ या चित्रपटाला लाभल्याने, या चित्रपटातला विनोद अधिकच खुलून आला आहे. जितेंद्र जोशी, हेमंत ढोमे, अमृता खानविलकर, क्षिती जोग या प्रमुख चौकडीने या चित्रपटात हास्यकल्लोळाची जबाबदारी घेतली आहे. त्यांच्या जोडीला अनिकेत विश्वासराव, कीर्ती पेंढारकर, रमेश वाणी आदी कलाकारांच्या या चित्रपटात भूमिका आहेत आणि त्यांनी या चौकडीला धमाल साथ दिली आहे. डोक्याला अजिबात त्रास होऊ न देता निव्वळ मनोरंजन करण्याची जबाबदारी या चित्रपटाने घेतल्याचे दिसून येते.
3
       या चित्रपटाची गोष्ट एका रात्रीत घडते. नंदन नामक चोर, अमरजीत या राजकारणी व्यक्तीच्या फार्महाऊसवर चोरी करण्यासाठी जातो. श्रद्धा या गायिकेवर भाळलेला अमरजीत, तिला घेऊन त्याचवेळी या फार्महाऊसवर येतो. त्यानंतर सुरू होतो लपाछपी आणि उंदीर-मांजराचा खेळ; ज्यातून प्रसंगनिष्ठ अशा विनोदाची पेरणी या चित्रपटात होत जाते.
       केवळ विनोदाचा हास्यकल्लोळ घडवायचा, या हेतूनेच प्रियदर्शन जाधव याने या चित्रपटाची कथा, पटकथा, संवाद आणि दिग्दर्शन अशी चौफेर कामगिरी बजावली आहे. विनोदी ढंगाच्या प्रसंगांची पेरणी या चित्रपटाच्या प्रत्येक फ्रेममध्ये दिसून येते. मात्र हा पाठशिवणीचा खेळ खेळत असताना यातला चोर, अमरजीत व श्रद्धाचे लक्ष वेधून घेण्याच्या (?) उद्देशाने जिन्यावरून मुद्दाम वर-खाली करत असतो; हे खटकते. एवढ्या मोठ्या फार्महाऊसवर त्याला लपायला सहज जागा उपलब्ध असतानाही तो इतरत्र कुठेही लपत नाही, हे सहज पचनी पडत नाही. मात्र असे असले, तरी एकंदर चित्रपटाला देण्यात आलेली ट्रीटमेंट पाहता अशा गोष्टींवर आपोआप पांघरूण घातले गेले आहे.
6
       या चित्रपटात नाटक अधिक दिसते; असे म्हणण्याचे कारण इतकेच की हे एका रात्रीत आणि एका स्थळावर घडणारे खरोखरच हे एक नाट्य आहे. काही ठिकाणी यातला विनोद अधिक ‘रंगात’ आल्यासारखा वाटतो; परंतु यातल्या कलावंतांनी या चित्रपटावर ठेवलेल्या पकडीत या ‘अधिकच्या’ काही गोष्टी सहज विरघळून गेल्या आहेत.
       जितेंद्र जोशी याने यात चोराची भूमिका रंगवताना कायिक आणि मुद्राभिनयाद्वारे प्रचंड भाव खाल्ला आहे. हेमंत ढोमे याने चेहऱ्यावर स्थितप्रज्ञतेचा भाव ठेवत वेगळीच मजा आणली आहे. अमृता खानविलकर हिने यातली श्रद्धा टेचात आणि लाडिक रंगवली आहे. क्षिती जोग आणि कीर्ती पेंढारकर यांनीही त्यांच्या भूमिका लक्षवेधी केल्या आहेत. अनिकेत विश्वासराव याने इन्स्पेक्टर साकारताना, आक्रस्ताळेपणातून आगाऊपणा मांडण्याचा चांगला प्रयत्न केला आहे.
       या चित्रपटाचे अजून एक वैशिष्ट्य म्हणजे यात असलेले आकर्षक गाणे आणि त्यातला रेट्रो लूक!  जुन्या गीताचा बाज असलेले हे मजेशीर गाणे लक्षात राहते. चिनार-महेश व प्रफुल्ल स्वप्नील यांचे संगीत उत्तम वाजले आहे. एकूणच, हा ‘चोरीचा मामला’ रंजकतेची पातळी सांभाळत धमाल घडवून आणतो, हे वेगळे सांगण्याची आवशक्यता नाही.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Create a website or blog at WordPress.com

Up ↑

%d bloggers like this: